Mua bán doanh nghiệp online, website, domain và những lưu ý

Status
Not open for further replies.

tranngocthuy

Administrator
Staff member
Hi anh chị em,

Đây là bài viết hướng dẫn việc bạn mua bán một doanh nghiệp, website hoặc domain tên miền mà bạn đang sở hữu, với nhiều người đây như là một nhiệm vụ khó khăn nhưng thực tế nó vô cùng đơn giản.

Video hangout anh chị vui lòng bật chế độ 4K để xem rõ nét:

Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn từ việc định giá cũng như những lời khuyên từ trải nghiệm của bạn thân và anh chị em tham gia trong cộng đồng AffiliateCMS.com.

I. Dành cho người bán​

Bạn đang có khá nhiều câu hỏi và lưỡng lự về việc có nên bán trang web của mình hay không? Tại sao lại bán? Trong mỗi khóa học mình thường khuyên anh chị em đến một thời điểm thấy phù hợp thì nên bán vì những lý do:

• Bạn cần một lượng tiền gấp 20-50 lần trung bình lợi nhuận hằng tháng để làm một số công việc yêu thích như đi du lịch, mua nhà, mua xe....
  • Bạn có nhiều website nên muốn bán một vài trong số chúng để dành thời gian và chi phí tập trung cho những website còn lại
  • Đôi khi bạn sẽ nhận thấy mình làm hết khả năng cũng như điều kiện của mình chỉ tạo được ra doanh thu tầm đó cũng muốn bán để ai đó có thể phát triển tốt hơn vì bạn cũng biết đôi khi rủi ro SEO bị tụt hoặc các nền tảng affiliate thay đổi chính sách dẫn đến doanh thu bị giảm
  • Hoặc đôi khi website không còn phát triển tốt như bị Google, Bing và các Search Engine khác phạt bán muốn bán đi để làm dự án khác
  • ... nhiều lý do khác bao gồm cả cảm xúc như tôi từng bán khi trong lớp học chỉ vì muốn có case study cho anh chị em học viên

II. Định giá website, doanh nghiệp online như thế nào?​

Nhiều bạn cũng từng hỏi mình, website của em nếu giờ bán thì được bao nhiêu? Bao lâu có thể bán được?

Nếu như bạn là một trong những thành viên tham gia cộng đồng thì khi trao đổi mình đều chia sẻ một folder trên Google Drive bao gồm một file 001 - Profit and Loss (template), 002. Project Management (template) và folder chứa hình ảnh nội dung bài viết cho trang web.

Để định giá website thường người mua sẽ đứng trên phương diện là người đầu tư, là một dạng đầu tư tài chính. Họ thường sẽ tính lợi nhuận từ 30%/năm là phù hợp hợp. Vì thế để định giá được website thì chúng ta cần lưu ý:

1. Dựa vào lợi nhuận trung bình (theo file 001 - Profit and Loss) của 12 tháng, 6 tháng mà giá trị website sẽ bằng trung bình 12 tháng x 40 lần, hoặc trung bình 6 tháng sẽ x 15 lần (đây là trường hợp chúng ta làm SEO white hat cũng như không dùng các thủ thuật spam cho website. Thường trung bình 12 tháng x X (X từ 15-50). Ví dụ trong 12 tháng lợi nhuận tổng là $144,000 và trung bình mỗi tháng là $12,000 thì giá trị website lúc bán thường sẽ có giá $12,000*30= $360,000 đến $12,000*50 = $600,000
  2. Tình trạng doanh thu website của bạn: Nếu như doanh thu của bạn đang tăng trưởng đều thì có thể giá sẽ cao, trường hợp website doanh thu bị tụt thì khá khó để bán, lời khuyên của mình các bạn cố gắng duy trì 3-6 tháng để doanh thu đều rồi bán sẽ được giá và dễ bán hơn
  3. Ngành nghề lĩnh vực của bạn có tập trung? Nhiều trang web làm đa lĩnh vực và các lĩnh vực đó theo mùa hoặc nhiều kênh khai thác kiếm tiền gây khó khăn cho người mua tiếp quản cũng như rủi ro
  4. Sự phát triển cũng như tương lai phát triển có khả thi hay không, dự án website có triển khai được lâu dài? Ví dụ bạn làm lĩnh vực khẩu trang thời điểm Covid thì cần nhiều nhưng bây giờ thì không còn nhu cầu mua nên có thể doanh thu giảm, người đầu tư sẽ nhận thấy khó khả năng phát triển...
  5. Dựa vào cách bạn triển khai SEO cũng như cách kéo người dùng truy cập trang web của bạn. Ví dụ trong quá trình làm SEO bạn sử dụng các phương pháp user traffic, redirect 301 gộp website...
  6. Tình trạng website hiện tại có đang bị các công cụ tìm kiếm phạt và khả năng gỡ các hình phạt của các search engine cũng như các network kiếm tiền
  7. Việc khai báo trong file 001 - Profit and Loss của bạn có trung thực và đúng
  8. Để duy trì website đó có mất nhiều thời gian cũng như nhân sự hay không?
  9. ... nhiều thứ khác đặc biệt là gặp đúng khách hàng có nhu cầu

III. Bán ở đâu?​

Có nhiều sàn dành cho việc mua bán website domain, mỗi sàn sẽ có những tiêu chí cũng như chính sách điều khoản riêng, các bạn có thể tham khảo một vài sàn mua bán uy tín dưới đây:

... còn nữa.

Status
Not open for further replies.